Dalilai da digiri na osteoarthritis na gwiwa gwiwa

Osteoarthritis na gwiwa gwiwa (gonarthrosis) cuta ce da ke haifar da nakasar guringuntsi na gwiwa gwiwa. Wannan cuta tana da yawa, musamman a tsakanin tsofaffin zamani. Ayyukan gwiwa yana kara tsanantawa, sabili da haka matsaloli a cikin motsi da jin zafi sune mafi mahimmancin alamun cutar. A yau, arthrosis na gwiwa gwiwa yana da yawa a tsakanin mutane 25-30 shekaru. Abin da ke magana game da bambance-bambancen abubuwan da ke haifar da cutar da kuma, bisa ga haka, maganinta. >Akwai nau'i biyu na gonarthrosis: unilateral (wanda ke shafar gwiwa ɗaya kawai) da kuma na biyu (yana shafar gwiwoyi biyu). Mafi sau da yawa cutar takan faru a cikin bayyanar ta biyu.

ciwon gwiwa saboda amosanin gabbai

Dalilan

Gonarthrosis, kamar coxarthrosis, mafi sau da yawa bayyana kanta a cikin tsufa. Ko da yake babu wani togiya a yau da kuma gaskiyar cewa matasa suna da alamun wannan cuta. Wannan yana nuna cewa abubuwan da ke haifar da gonarthrosis sun bambanta kuma kowannensu zai iya rinjayar bayyanar, haɓaka da kuma maganin cutar. Hakanan akwai yuwuwar yanayin halittar kwayoyin halitta, watau. Arthrosis na gwiwa gwiwa na iya zama na kowa a wasu iyalai fiye da wasu. Bugu da kari, wannan cuta ba za a iya tantancewa ta kwayoyin halitta ba. Saboda haka, akwai dalilai da yawa na gonarthrosis.

  1. Daban-daban raunin jiki na gwiwa (rauni, dislocation, da dai sauransu).
  2. Babban lodi da ba su dace da shekaru (5-7% na duk lokuta na gonarthrosis, kazalika da coxarthrosis).
  3. Yawan nauyin jikin mai haƙuri (10% na duk lokuta na gonarthrosis).
  4. Cututtuka masu rakiyar, alal misali, amosanin gabbai (5-7% na duk lokuta na gonarthrosis, polyarthrosis da coxarthrosis).
  5. Rashin rauni na haɗin gwiwa (3-5% na lokuta na gonarthrosis).
  6. Metabolic ciwo da matsalolin rayuwa a cikin jiki.
  7. Spasm na tsokoki na babba cinya (har zuwa 50% na lokuta na gonarthrosis da coxarthrosis).
lafiya haɗin gwiwa da lalata haɗin gwiwa gwiwa a cikin arthrosis

Alamun

Alamun ciwon osteoarthritis na gwiwa gwiwa yawanci iri ɗaya ne, kuma suna bayyana a kusan duk marasa lafiya. Har ila yau, marasa lafiya sun lura cewa tsananin zafi ya faɗi a lokacin bazara-kaka kuma ya dogara da canjin yanayi. Babban alamar cutar shine ciwon gwiwa. Mafi sau da yawa, ba ya bayyana nan da nan, amma ana iya gani ne kawai bayan tafiya mai tsawo kuma yana bayyana a cikin maraice. Chime na iya nuna taurin gwiwa lokacin motsi. Idan an bar ƙananan alamomi ba tare da kula da su ba, to cutar za ta iya haifar da ita, kuma tana iya kawo sakamako mara kyau ga majiyyaci. Duk da manyan alamun cutar, akwai wasu alamun cutar da yawa:

  • ciwo mai zafi a hutawa, wanda ya ragu da kyau lokacin tafiya;
  • iyakancewar motsi na haɗin gwiwa gwiwa da wahalar sarrafa motsinsa;
  • taurin gwiwa;
  • ƙara yawan hankali a yankin gwiwa;
  • kumburi a cikin haɗin gwiwa gwiwa da kumburin fata a kusa da;
  • nakasar hadin gwiwa gwiwa.

Ana yin kimanta yanayin haɗin gwiwa na gwiwa yayin gwajin likita da X-ray. Bugu da ƙari, mataki na cutar kowane arthrosis (ciki har da coxarthrosis, gonarthrosis, polyarthrosis da sauransu) za a iya ƙayyade kawai idan akwai x-ray kuma likita ne kawai zai iya yin kima na irin wannan yanayin. Don haka, yana da matuƙar mahimmanci kada ku shiga cikin binciken kanku kuma kada ku tsallaka zuwa ga ƙarshe.

Digiri na gonarthrosis

Digiri na 1st

Ƙunƙarar gwiwa ba ta shiga cikin tasirin cutar ba, amma kawai ya bayyana ta alamun waje da ƙananan kumburi na periarticular fata, canje-canje a cikin launi yana bayyane. A matakin ilimin lissafi, ana nuna shi da ƙananan canje-canje a cikin guringuntsi na hyaline. A sakamakon tarin tarin ruwa mai yawa a cikin synovin, ƙananan nakasasshen haɗin gwiwa suna faruwa, wanda ke tare da ciwo lokacin tafiya. Sauran alamun kamar ƙayyadaddun motsi ba a lura da su ba. Sabili da haka yana da wahala a gano su akan rediyo. A wannan mataki, cutar yana da wuyar ganewa, amma tare da ma'anarsa mai sauri, maganinta zai fi tasiri fiye da wani ko na uku mataki na gonarthrosis, da sauran nau'in arthrosis (coxarthrosis, polyarthrosis).

II digiri

Babban alama shine rashin jurewa ko zafi mai tsanani, ko da tare da ɗan ƙaramin nauyi, wanda ya tsananta ta hanyar tafiya da ɗaga nauyi. Bayan lokaci, wannan zai ci gaba zuwa wahalar lankwasa gwiwa. A matakin ilimin lissafi, wannan yana bayyana ta gaskiyar cewa ƙarar ƙwayar guringuntsi yana raguwa sosai, kuma a wasu wurare ba ya nan gaba ɗaya. Dangane da sakamakon haskoki na x-ray, ana iya ƙayyade wannan digiri ta hanyar haɓakar ƙashi na gefe da kuma yawan sararin haɗin gwiwa. A cikin aikin haɗin gwiwa, musamman tare da tafiya mai tsawo, wani nau'i mai mahimmanci ya bayyana. A hankali, mai haƙuri zai iya rasa ikon durƙusa gwiwa, ko kuma a ba shi da wahala mai yawa. An riga an bayyana sakamakon lalacewa a wannan mataki na ci gaban gonarthrosis, da sauran nau'in arthrosis (coxarthrosis, polyarthrosis). A gani, wannan ana iya gani, kuma fatar da ke kusa da ita ta zama m kuma ta canza launi. Jiyya a wannan mataki ya fi kyau don fara hadaddun da m. A nan, duka magunguna da hanyoyin gargajiya na magani za su dace.

gwiwa osteoarthritis x-ray

III digiri

Yana da yanayin zafi mai tsanani, ko da lokacin da haɗin gwiwa ba shi da aiki ko kuma ba ya aiki. Tasirin lalacewa yana da sananne sosai kuma mutum na iya gani da ido ya tabbatar da manyan canje-canje a cikin tsarin haɗin gwiwa da kyallen da ke kusa. A matakin ilimin lissafi, ana nuna shi ta hanyar rashin ƙwayoyin cartilaginous kuma wannan yana da sauƙin ganewa akan x-ray. Jiyya na digiri na III na cutar arthrosis na gwiwa gwiwa da sauran nau'in arthrosis (polyarthrosis, coxarthrosis) shine ainihin tsari wanda ba zai iya canzawa ba. Maimakon haka, babban burin irin wannan maganin zai kasance don rage ciwo da kuma kawar da wasu alamun bayyanar cutar.